Ngày giỗ là những ngày bạn sẽ có phần nào trong lòng cảm thấy tiếc nuối vì những người đã thật sự không còn trong quá khứ. Sẽ có những dằn vặt vì chính những việc làm hay sự lựa chọn của bản thân mình. Vì những hối tiếc, những thất vọng về bản thân khi đã không thể níu kéo được sự sống của một người. Nhưng bạn cũng đừng buồn, sinh ly tử biệt là điều hiển nhiên và nó vòng tròn tuần hoàn của sự chuyển kiếp luân hồi. Người đến vì duyên, ắt sẽ kết thúc vì duyên đã cạn, người ở lại cũng phải sống thật tốt cho cuộc đời của mình, đừng vì những quá khứ mà làm ảnh hưởng đến cuộc sống hiện tại. Tất cả cũng đã được an bài, hãy học cách biết chấp nhận nó và đừng bao giờ đổ lỗi cho bản thân.
Còn mẹ chăm mẹ bình anMất mẹ giỗ lớn khóc than cũng thừa
Trái tim của mẹ là vực sâu muôn trượng mà ở đấy con tìm được sự tha thứ.
Mẹ à! Con không muốn lớn nữa, mẹ đừng già đi nhé!
Mẹ là người đẹp nhất thế gian nên bạn đừng bao giờ làm tổn thương con người này nhé!
Thế giới của cha mẹ rất nhỏ bé, hoàn toàn chỉ chứa mỗi mình con. Thế giới của con lại quá rộng lớn, thường vì thế mà sao nhãn quên mất cha mẹ. Thực ra, điều tốt đẹp nhất trong thế giới này chính là: Khi con khôn lớn rồi, mẹ vẫn chưa già, lúc con có khả năng báo đáp, mẹ vừa hay vẫn còn khỏe mạnh.
Hôm nay ngày giỗ của ChaNăm nay cách biệt thật là đớn đauLòng con tê tái nát nhàuXót tình phụ tử vì đâu xa rồi! Tháng ngày lặng lẽ dần trôiĐâu rồi hình bóng Cha ngồi đợi conNgoài hiên chiếc ghế vẫn cònBên thềm cây bưởi héo hon nhớ người Giờ con buồn lắm Cha ơi!Ngắm nhìn di ảnh đất trời chuyển layCon về dâng nén hương nàyNguyện cầu nơi ấy người say giấc nồng!
Trên thế giới này, ba của chúng ta là người ba tốt nhất. Người đó trong tim bạn, là người tài giỏi nhất.
Tần tảo sớm hôm mẹ nuôi con khôn lớnĐưa tấm thân gầy cha mẹ che chở đời con
Ngôn ngữ trần gian như túi xáchĐừng sao đầy bằng hai tiếng mẹ cha
Đêm nay ai khóc giỗ ChaLàm cho ta cũng lệ nhòa ướt miXa Cha lòng vẫn khắc ghiBao nhiêu dấu ái vẫn ghì trong tim Nhớ Cha con mãi im lìmMong cho Cha thành con yên trong lòngTuy xa con nhớ con trôngNhưng lòng con vẫn nhớ nhung về người Nhớ Cha con mãi mỉm cườiCứ yên lòng nhé hỡi người Cha yêuDẫu đời cay đắng còn nhiềuCon sẽ không khóc như điều Cha mong Nhớ Cha con mãi ngóng trôngTìm về dĩ vãng trong lòng con naoNhớ Cha con nhớ hôm nàoNhững lời Cha dạy làm sao con vời!
Thương nội lắm cả đời tần tảoNăm tháng dài nuôi cháu nuôi conĐến nay sức khỏe héo mònChúng con kính cẩn lòng son gửi Người
Ông bà nghĩa trọng đức đầyYêu thương con cháu, tràn đầy ngất ngâyCả đời tận tụy lất lâyÔm vào vất vả xác gây thân gầy
Làm sao chúng ta có thể trả hết được hết tình yêu và sự hi sinh của cha mẹ dành cho chúng ta, là những người luôn ở bên ta ngay cả khi tức giận và suy sụp nhất.
Ai làm nên cảnh bể dâuĐể Bà đi mãi tìm đâu bóng BàBà đi hiu quạnh cửa nhàGiờ đây cháu nhớ Bà lắm…Bà ơi!
Đôi khi, vào những ngày bình thường, hình bóng mẹ hiện về trong tâm trí khiến tôi suy sụp.
Sự ra đi của một ai đó quan trọng trong cuộc sống là một lần để ta nhìn lại những mối quan hệ xung quanh và biết trân trọng mọi thứ tốt hơn.
Tình yêu của mỗi đứa trẻ cho ba mẹ là khác nhau, và sẽ không có người mẹ nào yêu tôi như cách mẹ tôi yêu thương tôi được. Giữa cuộc đời này, tìm đâu được người chăm sóc ta khi ta ốm, dẫn lối ta qua những biến cố của cuộc đời, lắng nghe và yêu thương chúng ta vô điều kiện?
Dù con có lớn đến thế nào đi nữa thì con vẫn mãi là con của mẹ suốt cuộc đời này. Đi suốt đời, mẹ vẫn bên con, cho dù thế giới giới có bỏ mặc con, nhưng với mẹ, con vẫn là cả thế giới.
Mẹ, mẹ có biết không? Chỉ cần nhìn thấy đôi mắt của mẹ, con mới biết mẹ thương con nhiều đến nhường nào.
Nếu một mai con mất đi tất cảmCuộc đời này con chỉ cần có mẹ thôiVật chất mất đi con tìm lại đượcMất mẹ rồi con biết tìm mẹ nơi đâu.
Mẹ sẽ chẳng thể mãi theo conChỉ mong con không ngừng nổ lực vì cuộc sống của chính mình, như vậy là đủ với mẹ và tất cả những người Mẹ khác trên đời!Đó là những gì mẹ nói với tôi khi tôi kịp chạy về nhà nhìn bà ấy lần cuối!
Tình yêu của mẹ dành cho con, nó không giống với bất kì những điều gì khác trên thế giới. Nó không quan tâm và không biết đến sự luật lệ hay sự thương hại. Nó thách thức tất cả và không khoan nhượng tiêu diệt tất cả những gì đã cản đường nó.
Ba à! Hôm nay con rất buồnHôm nay là ngày giỗ của Ba, nó khiến con cảm thấy nhớ Ba hơnNhững kí ức đẹp đẽ khi có Ba, nó cứ ùa vềBây giờ con mới có thể cảm nhận được rằngThiếu Ba nó đau đớ, mất mát và tự ti đến nhường nào.
Cha là bầu trời, con là hạt bụiCon lẫn vào Cha từ bé đến muôn đời
Cha là bóng cả cây caoChở che con những lao đao cuộc đời
Đằng sau sự hào nhoáng của một người con là sự lam lũ vất vả của cha mẹ.
Dù cha mẹ có như thế nào, dù một ngày nào đó không còn nhớ được tên của con mình, nhưng đâu đó trong kí ức nhạt nhòa ấy của họ, bạn vẫn mãi là đứa trẻ mà họ yêu thương nhất năm nào. Vẫn là đứa trẻ chưa tùng lớn, vẫn cần lắm vòng tay chở che của cha mẹ.
Sự khôn lớn của một người con chính là sự lam lũ, chở che con suốt những giông bão của cuộc đời cha mẹ. Bạn đã từng bao giờ tự hỏi rằng, nếu mất đi họ rồi, bạn có tìm lại được không? Mất mát đó, bạn có thể dễ dàng vượt qua được chính mình được không?
Tôi nhớ ngày đó, ngày mà ba mẹ tôi nắm tay tôi và nói rằng “Con hãy sống cuộc đời mà con mong muốn, hãy là chính con, đừng vì bất kì những lời nói nào là ảnh hưởng đến nhiệt huyết trong con”. Cho đến giờ, tôi vẫn không quên được hình ảnh của họ khi nắm lấy tay tôi lần đó, tôi nghĩ nếu mình có thể dành nhiều thời gian cho họ hơn thì bây giờ, tôi đã không tiếc nuối dù là một cái nắm tay như thế.
Bà là người yêu thương tôi nhiều nhất, tôi nhớ ngày mà bà ôm lấy tôi sau những năm rất lâu tôi trở về. Và hôm nay cũng là ngay ấy, nhưng tôi chỉ có thể nhìn di ảnh của bà và tự mình cảm nhận những hơi ấm ấm áp đó.
Cha mẹ, ông bà là những người mà trong đời mỗi chúng ta cảm thấy hói tiếc nhất. Không phải hối tiếc vì họ không còn bên cạnh, mà là những gì chúng ta làm khi họ còn bên cạnh, vẫn còn những điều chưa kịp làm cho họ hay những lỗi lầm của tuổi trẻ. Những quyết định và lựa chọn khiến họ tổn thương, đó là những điều tiếc nuối nhất trên đời này. Cách để bạn có thể chuộc lại lỗi lầm của mình chính là hay sống tốt phần đời còn lại của mình, hãy sống cho mình và sống cho cả những người thân yêu của chúng ta.
Xem thêm:
stt về đi chùa cầu bình an
stt lời phật dạy về cuộc sống
stt của mẹ đơn thân
stt cầu bình an cho bản thân, người thân